Hotline: 0944.11.7968
SMS: 0944.11.7968 Nhắn tin FB/Messenger Zalo: 0944.11.7968
Xem bảng giá
TIN TỨC

Không cải tạo xe ô tô trên 10 chỗ để kinh doanh, xe Limousine có bị “xoá sổ”?

Phó Thủ tướng giao Bộ Công an, Giao thông Vận tải… có giải pháp giải thích để người dân, doanh nghiệp hiểu và chấp hành các quy định về kinh doanh vận tải bằng xe ôtô.

Bộ Giao thông Vận tải vừa báo cáo về kết quả rà soát Nghị định số 47/2022/NĐ-CP ngày 19/7/2022 sửa đổi, bổ sung một số điều của Nghị định số 10/2020/NĐ-CP ngày 17/1/2020 của Chính phủ quy định về kinh doanh và điều kiện kinh doanh vận tải bằng xe ôtô.

Đến ngày 9/9, Văn phòng Chính phủ cũng đã có văn bản 5926/VPCP-CN truyền đạt ý kiến của Phó Thủ tướng Chính phủ Lê Văn Thành về những nội dung được Bộ Giao thông Vận tải báo cáo.

Không cải tạo xe ô tô trên 10 chỗ để kinh doanh, xe Limousine có bị "xoá sổ"? - Ảnh 1.

Bãi xe Limousine hoạt động không phép trên địa bàn Hà Nội. Ảnh: TA

Xét báo cáo của Bộ Giao thông Vận tải, Phó Thủ tướng giao các Bộ Công an, Giao thông Vận tải, Thông tin và Truyền thông có giải pháp đẩy mạnh tuyên truyền, giải thích để người dân, doanh nghiệp hiểu và chấp hành tốt các quy định về kinh doanh và điều kiện kinh doanh vận tải bằng xe ôtô.

Trong đó, có khoản 4 Điều 1 Nghị định số 47/2022/NĐ-CP (bổ sung khoản 3 Điều 13 Nghị định số 10/2020/NĐ-CP) quy định về “Không sử dụng xe ô tô cải tạo từ xe có sức chứa từ 10 chỗ trở lên thành xe ôtô dưới 10 chỗ (kể cả người lái xe) để kinh doanh vận tải hành khách”.

  • Xe Limousine "trá hình" bùng nổ tại Hà Nội và "bí kíp" qua mặt cơ quan chức năng

    Xe Limousine “trá hình” bùng nổ tại Hà Nội và “bí kíp” qua mặt cơ quan chức năng

Đồng thời, không làm ách tắc hoạt động kinh doanh vận tải và ảnh hưởng đến người dân, không để xảy ra trục lợi cá nhân.

Nghị định 47/2022/NĐ-CP quy định không sử dụng xe ôtô cải tạo từ xe có sức chứa từ 10 chỗ trở lên thành xe ôtô dưới 10 chỗ (kể cả người lái xe) để kinh doanh vận tải hành khách.

Quy định này khiến nhiều doanh nghiệp vận tải và lái xe lo ngại sẽ ảnh hưởng đến hoạt động của các xe Limousine. Về vấn đề này, Bộ Giao thông Vận tải khẳng định, nội dung quy định này không ảnh hưởng đến hoạt động kinh doanh vận tải, kể cả các loại xe Limousine, Dcar, vì các loại xe này đều có sức chứa từ 10 chỗ trở lên.

Bên cạnh đó, Nghị định số 47/2022/NĐ-CP đã có quy định chuyển tiếp, nếu trường hợp đã hoán cải trước khi Nghị định có hiệu lực (1/9/2022), có thể tiếp tục sử dụng cho hết niên hạn của phương tiện theo quy định.

  • Hà Nội: Doanh nghiệp vận tải buộc phải lắp camera hành trình

    Hà Nội: Doanh nghiệp vận tải buộc phải lắp camera hành trình

     09/09/2022 17:58

  • Doanh nghiệp vận tải phải xuất lệnh vận chuyển điện tử, Nhà nước có hỗ trợ tài chính?

    Doanh nghiệp vận tải phải xuất lệnh vận chuyển điện tử, Nhà nước có hỗ trợ tài chính?

     09/08/2022 14:14

Theo báo : Dân Việt

Link bài đăng : https://danviet.vn/khong-cai-tao-xe-o-to-tren-10-cho-de-kinh-doanh-xe-limousine-co-bi-xoa-so-20220910100428285.htm

Bài cùng chuyên mục

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *

Back to top button