Hotline: 0944.11.7968
SMS: 0944.11.7968 Nhắn tin FB/Messenger Zalo: 0944.11.7968
Xem bảng giá
TIN TỨC

Mức phạt người chưa đủ tuổi lái xe máy tham gia giao thông

Chưa đủ tuổi, đồng nghĩa việc chưa có Giấy phép lái xe nên sẽ không được điều khiển xe máy tham gia giao thông và mức phạt mà người dân cần biết.

Quy định về độ tuổi điều khiển xe máy tham gia giao thông

Khi điều khiển phương tiện tham gia giao thông, người dân buộc phải đáp ứng đầy đủ những điều kiện theo Luật giao thông hiện hành quy định, trong đó có độ tuổi được phép lái xe.

Mức phạt người chưa đủ tuổi lái xe máy tham gia giao thông - Ảnh 1.

Mức phạt người chưa đủ tuổi lái xe máy tham gia giao thông. Ảnh ST.

Cụ thể, theo khoản 1 Điều 53 Luật Giao thông đường bộ 2008, quy định về độ tuổi tham gia giao thông như sau:

– Người điều khiển xe gắn máy từ đủ 16 tuổi trở lên được lái xe có dung tích xi-lanh dưới 50 cm3.

  • Mức phạt không gương chiếu hậu, lắp gương gắn bên trái xe máy có bị phạt?Đọc ngay

– Người đủ 18 tuổi trở lên được phép điều khiển xe máy có dung tích xi-lanh từ 50 cm3 trở lên và các loại xe có kết cấu tương tự. Ngoài ra, đủ 18 tuổi sẽ được điều khiển ô tô dưới 9 chỗ ngồi, xe ô tô tải, máy kéo có trọng tải dưới 3.500 kg.

– Người đủ 21 tuổi trở lên được điều khiển xe ô tô tải, xe hạng B2 kéo rơ moóc, máy kéo có trọng tải từ 3.500 kg trở lên.

– Người đủ 24 tuổi trở lên được phép điều khiển xe ô tô chở người từ 10 – 30 chỗ ngồi, lái xe hạng C kéo rơ moóc, sơ mi rơ moóc.

– Người đủ 27 tuổi trở lên được phép lái xe ô tô chở người trên 30 chỗ ngồi, lái xe hạng D kéo rơ moóc.

– Tuổi tối đa của người lái xe ô tô chở người trên 30 chỗ ngồi là 50 tuổi đối với nữ và 55 tuổi đối với nam.

Ngoài ra, người lái xe phải có sức khỏe tương ứng với loại xe và phải thi Giấy phép lái xe mới đủ điều kiện điều khiển phương tiện tham gia giao thông.

Mức phạt đối với người chưa đủ tuổi lái xe máy

Tất cả những hành vi không đủ tuổi tham gia điều khiển ô tô, xe máy đều bị xử phạt theo quy định của pháp luật.

Theo khoản 11 Điều 2 Nghị định 123/2021/NĐ-CP, mức phạt đối với người chưa đủ tuổi lái xe quy định cụ thể như sau:

Hành vi vi phạm Mức phạt
Người dưới 16 tuổi điều khiển mô tô, xe gắn máy Phạt cảnh cáo

Người dưới 18 tuổi điều khiển xe mô tô có dung tích xi lanh từ 50 cm3 trở lên.

Phạt tiền 400 – 600 nghìn đồng

Giao xe cho người chưa đủ tuổi lái xe có bị phạt không?

Theo khoản 5 Điều 30 Nghị định 100/2019/NĐ-CP, đối với hành vi giao xe mô tô, xe gắn máy cho người không đủ tuổi sẽ bị phạt cụ thể như sau:

– Phạt tiền từ 800 nghìn đồng đến 2 triệu đồng đối với cá nhân là chủ phương tiện.

– Phạt tiền từ 1,6 triệu đồng đến 4 triệu đồng đối với tổ chức là chủ phương tiện giao xe cho người không đủ tuổi điều khiển tham gia giao thông.

  • Mức phạt không gương chiếu hậu, lắp gương gắn bên trái xe máy có bị phạt?

    Mức phạt không gương chiếu hậu, lắp gương gắn bên trái xe máy có bị phạt?

     04/07/2022 07:52

  • Giá lăn bánh xe Trung Quốc MG5 Tiêu chuẩn: Sedan hạng C cạnh tranh Toyota Vios, Hyundai Accent

    Giá lăn bánh xe Trung Quốc MG5 Tiêu chuẩn: Sedan hạng C cạnh tranh Toyota Vios, Hyundai Accent

     03/07/2022 10:15

  • So sánh thông số Ford Everest 2022 và Toyota Fortuner: Đâu mới là "vua" phân khúc 7 chỗ

    So sánh thông số Ford Everest 2022 và Toyota Fortuner: Đâu mới là “vua” phân khúc 7 chỗ

     03/07/2022 06:16

Theo báo : Dân Việt

Link bài đăng : https://danviet.vn/muc-phat-nguoi-chua-du-tuoi-lai-xe-may-tham-gia-giao-thong-20220704195345366.htm

Bài cùng chuyên mục

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *

Back to top button