Hotline: 0944.11.7968
SMS: 0944.11.7968 Nhắn tin FB/Messenger Zalo: 0944.11.7968
Xem bảng giá
TIN TỨC

Xe chưa đăng ký biển số có được tham gia giao thông?

Trong một số trường hợp, xe chưa đăng ký biển số vẫn được tham gia giao thông.

Biển số xe là gì?

Theo quy định, biển số xe (hay biển kiểm soát xe cơ giới) là tấm biển gắn trên mỗi xe cơ giới. Biển số xe được cơ quan nhà nước có thẩm quyền (cơ quan công an) cấp khi mua xe hoặc chuyển nhượng xe. Biển số xe là căn cứ để phân biệt, xác định chủ nhân phương tiện xe cơ giới.

Biển số xe được quản lý theo từng vùng địa phương sẽ có mã vùng cụ thể là những chữ số được quản lý trên máy tính cho biết danh tính người chủ sở hữu, thời gian mua. 

Ví dụ: Biển Hà Nội sẽ là đầu số 29 và 30, Hải Phòng là 15 và 16, Đà Nẵng số 43…

  • Mức phạt lỗi đè vạch kẻ đường khi dừng đèn đỏ mà lái xe nên biếtĐọc ngay

Xe chưa đăng ký biển số có được tham gia giao thông?

Theo quy định tại Điều 53, Luật Giao thông đường bộ 2008, tất cả các phương tiện khi muốn tham gia giao thông đều phải đăng ký và gắn biển số do cơ quan nhà nước có thẩm quyền cấp. Như vậy, trong thời gian chưa đăng ký biển số, xe cơ giới không được lưu thông trên đường.

Quy định đăng ký biển số

Theo đó, Điều 6 Thông tư 58/2020/TT-BCA, trong thời hạn 30 ngày kể từ ngày làm giấy tờ mua bán, chuyển quyền sở hữu xe thì chủ xe phải đến cơ quan đăng ký xe làm thủ tục đăng ký biển số xe, Giấy chứng nhận đăng ký xe.

Nếu quá thời hạn 30 ngày kể từ khi mua bán, chuyển nhượng quyền sở hữu mà chủ xe chưa đăng ký sẽ bị phạt.

Trường hợp nào xe chưa đăng ký biển số được tham gia giao thông?

Xe chưa đăng ký biển số có được tham gia giao thông? - Ảnh 2.

Xe chưa đăng ký biển số không được tham gia giao thông, trừ khi có Giấy chứng nhận đăng ký xe tạm thời.

Nếu chưa đăng ký biển số, phương tiện muốn tham gia giao thông sẽ phải đăng ký biển tạm thời. Theo đó, Giấy chứng nhận đăng ký xe tạm thời có giá trị thời hạn sử dụng tối đa 30 ngày và xe đăng ký tạm thời chỉ được tham gia giao thông theo thời hạn. Đồng thời, xe đăng ký biển số tạm thời chỉ được di chuyển trên tuyến đường đã đăng ký và ghi trên Giấ chứng nhận đăng ký xe tạm thời.

Như vậy, trong thời gian chờ cấp đăng ký xe và biển số xe chính thức, người sở xe chưa có biển số sẽ không được phép điều khiển xe tham gia giao thông, nếu vi phạm sẽ bị xử phạt vi phạm hành chính.

Mức phạt xe chưa đăng ký biển số tham gia giao thông

Trong trường hợp, xe chưa đăng ký tạm thời mà vẫn cố tình tham gia giao thông, phương tiện sẽ bị xử phạt theo Nghị định 100/2019/NĐ-CP, sửa đổi bởi Nghị định 123/2021/NĐ-CP, cụ thể như sau:

Nội dung vi phạm Xe máy Ô tô
Không có giấy đăng ký xe  – Phạt tiền 800 nghìn đồng – 1 triệu đồng
– Tịch thu xe
– Phạt tiền từ 2 – 3 triệu đồng
– Tước Giấy phép lái xe 1 – 3 tháng
– Tịch thu xe
Xe không gắn biển số – Phạt tiền 800 nghìn đồng – 1 triệu đồng

– Phạt tiền từ 2 – 3 triệu đồng

– Tước Giấy phép lái xe 1 – 3 tháng

Theo quy định trên, việc điều khiển xe không có Giấy đăng ký xe hoặc không có Giấy đăng ký xe tạm thời sẽ bị tịch thu xe là điều mà người dân cần lưu ý để tránh mất tài sản.

  • Giá xe Hyundai Santa Fe tháng 6/2022, liệu còn có "lạc"?

    Giá xe Hyundai Santa Fe tháng 6/2022, liệu còn có “lạc”?

     08/06/2022 09:29

  • Mức phạt lỗi đè vạch kẻ đường khi dừng đèn đỏ mà lái xe nên biết

    Mức phạt lỗi đè vạch kẻ đường khi dừng đèn đỏ mà lái xe nên biết

     08/06/2022 07:51

  • Honda Air Blade 160 2022 vừa ra mắt đã bị đại lý bán chênh giá gần 10 triệu đồng, khách hàng ngao ngán

    Honda Air Blade 160 2022 vừa ra mắt đã bị đại lý bán chênh giá gần 10 triệu đồng, khách hàng ngao ngán

     07/06/2022 10:48

Theo báo : Dân Việt

Link bài đăng : https://danviet.vn/xe-chua-dang-ky-bien-so-co-duoc-tham-gia-giao-thong-20220608200133534.htm

Bài cùng chuyên mục

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *

Back to top button